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TAMKO LA SERIKALI NA. 459 la tarehe 24/6/2022 
 
 

SHERIA YA UWAKALA WA MELI TANZANIA, 
(SURA YA 415) 

______ 
 

AMRI 
______ 

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 28(3) 
 

AMRI YA TOZO ZA BANDARI KAVU, 2022 

 
SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
 

Jina na 
kuanza 
kutumika  

 1. Amri hii itajulikana kama Amri ya Tozo za Bandari 
Kavu, 2022 na itaanza kutumika siku thelathini baada ya tarehe 
ya kuchapishwa. 

  
Matumizi  2.-(1) Amri hii itatumika na- 
 (a) bandari kavu; 
 (b) waendeshaji wa magati ya bandari; na 
 (c) mawakala wa meli. 
   (2) Bila kuathiri masharti ya aya ya (1), Amri hii 

haitatumika kwa bandari kavu za kuhifadhi magari. 
  
Tafsiri  3. Katika Amri hii, isipokuwa kama muktadha unahitaji 

vinginevyo- 
Sura ya 415 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Uwakala wa Meli Tanzania; 

 
“Shirika” maana yake ni Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania 

lililoanzishwa chini ya kifungu cha 4 cha Sheria; 

 

“mpokeaji mzigo” maana yake ni mtu ambaye mzigo 
umepokelewa kwa niaba yake na kubebwa kwenye meli 
kwa ajili ya kutumwa kwake na ambaye ametajwa hivyo 
kwenye hati ya mzigo majini; 

 

“kipindi cha bure” maana yake ni kipindi kinachotolewa na 
bandari au bandari kavu cha siku za kuhifadhi mzigo 
kinachoanza tangu tarehe ya mzigo kushushwa melini; 

TS. Na.  
341 la 2018 

“bandari kavu” maana yake ni kituo kinachoweza kutumiwa na 
yeyote kilicho chini ya usimamizi wa Forodha na kupewa 
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leseni chini ya Kanuni za Bandari Kavu, 2018; 

 

“bandari kavu ya kuhifadhi magari” maana yake ni bandari kavu 
ambayo shughuli zake zimejielekeza kushughulikia 
magari yanayoingizwa nchini; 

 

“utaratibu wa uongezaji wa bandari” maana yake ni mpangilio wa 
uendeshaji ambapo mwendesha bandari huamua kutoa 
maagizo kuwa shughuli za upokeaji, uhifadhi na utoaji wa 
mizigo zifanyike katika bandari kavu na inahusisha 
uhamishaji wa mizigo hiyo au kasha kati ya maeneo ya 
bandari kavu yaliyoteuliwa na bandari; 

Sura ya 166 

“mwendesha bandari” maana yake ni Mamlaka ya Bandari 
Tanzania iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 4 cha Sheria 
ya Bandari; 

 
“mtumaji” maana yake ni mtumaji wa mzigo aliyetajwa katika 

hati ya mzigo majini; 

 

“utaratibu wa uteuzi wa mtumaji” maana yake ni mpangilio wa 
uendeshaji wa kuhamisha mzigo kutoka bandarini kwenda 
bandari kavu iliyotajwa kama itakavyoamuliwa na 
mtumaji; na 

 
“tozo” maana yake ni gharama au bei pamoja na vigezo na 

masharti yanayotumiwa na mtoa huduma anayedhibitiwa. 
  

SEHEMUYA PILI 
TOZO NA MASHARTI YANAYOTUMIWA  

  
Wajibu wa 
kuzingatia 
tozo, vigezo 
na masharti 
yaliyoidhinis
hwa 

 4. Mtu atatumia tozo na vigezo vilivyoidhinishwa kama 
ifuatavyo: 

(a) tozo ya uhamishaji wa kasha kutokana na 
makubaliano pamoja na masharti mengine endapo ni 
utaratibu wa uteuzi wa mtumaji utatumika; 

(b) kipindi cha bure cha siku tano kwa mzigo wa ndani 
ya nchi na kipindi cha bure cha siku kumi na tano 
kwa mzigo unaopita kwenda nchi jirani kwa mzigo 
uliochukuliwa na mteja kutoka bandarini; na 

 (c) angalau kipindi cha bure cha siku saba kwa mzigo ya 
ndani ya nchi na angalau kipindi cha bure cha siku 
kumi na tano kwa mzigo unaopita kwenda nchi jirani 
kwa mzigo uliochukuliwa na mteja kutoka bandari 
kavu. 
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Uteuzi wa 
mtumaji au 
mpokeaji 

  5.-(1) Mtumaji au mpokeaji mzigo ataruhusiwa kuteua 
bandari kavu kwa ajili ya kuhamishia mzigo chini ya utaratibu wa 
uteuzi wa mtumaji. 

  (2) Endapo uteuzi utafanywa na mpokeaji mzigo, 
mawasiliano na wakala wa meli yatafanyika kabla ya orodha ya 
mizigo melini haijawasilishwa ofisi ya Forodha. 

  
Gharama ya 
uteuzi 

 6. Wakala wa meli anaweza kutoza kiasi kisichozidi Dola 
za Marekani kumi kwa hati ya mzigo majini kama gharama ya 
uteuzi. 

  
Gharama ya 
uteuzi baada 
ya 
kuwasilishw
a kwa 
orodha ya 
mizigo 
melini 

 7.-(1) Endapo mpokeaji mzigo ameteua au amebadilisha 
uteuzi wa bandari kavu baada ya orodha ya mizigo melini 
kuwasilishwa ofisi ya Forodha, mwendeshaji wa gati la bandari 
atamtoza mpokeaji mzigo kiasi cha Dola za Marekani mia moja 
kwa kila kasha. 

  (2) Kwa kuzingatia aya ndogo ya (1), wakala wa meli 
ambaye ameshindwa kuheshimu ombi la uteuzi wa bandari kavu 
lililowasilishwa na mpokeaji mzigo kabla ya kuwasilishwa kwa 
orodha ya mizigo melini kwa mujibu wa Amri hili, atalipa 
gharama ya uteuzi baada ya kuwasilishwa kwa orodha ya mizigo 
melini. 

  
Uteuzi wa 
mwendesha 
bandari kwa 
niaba ya 
mpokeaji 
mzigo  

  8. Endapo mpokeaji mzigo ameshindwa kuteua bandari 
kavu kabla ya kuwasilishwa kwa orodha ya mizigo melini 
kwenye ofisi ya Forodha kwa mujibu wa Amri hili, itakuwa ni 
ushahidi wa mpokeaji mzigo kuwa amemkasimu mwendeshaji 
wa gati la bandari kufanya uteuzi huo kwa niaba yake kwa 
utaratibu wa uongezaji wa bandari. 

  
Gharama za 
uamishaji 
chini ya 
utaratibu wa 
uongezaji wa 
bandari 

  9.-(1) Endapo kasha la ndani ya nchi limeteuliwa chini ya 
utaratibu wa uongezaji wa bandari, mpokeaji mzigo atatakiwa 
kulipa tozo ya uhamishaji kasha isiyozidi Dola za Marekani sitini 
na tano kwa kila kasha. 
 (2) Endapo kasha linasafirishwa kwenda nchi jirani 
limeteuliwa chini ya utaratibu wa uongezaji wa bandari, 
mwendeshaji wa gati la bandari atailipa bandari kavu tozo ya 
uhamishaji kasha kama itakavyokubaliwa kati ya mwendeshaji 
gati la bandari na bandari kavu.  
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Mwendeshaj
i gati la 
bandari 
kuingia 
mkataba na 
bandari kavu 

  10.-(1) Mwendeshaji wa gati la bandari ataingia 
makubaliano na bandari kavu kwa ajili ya utunzaji wa makasha 
kwa kuzingatia haki, ikiwa ni pamoja na kiasi kilichokubaliwa 
cha tozo ya uhamishaji makasha ambayo italipwa na 
mwendeshaji wa gati la bandari. 

  (2) Mwendeshaji wa gati la bandari atawasilisha nakala 
ya makubaliano kwa Shirika ndani ya siku thelathini tangu tarehe 
ya Amri hii kuanza rasmi. 

  
Ulipaji 
gharama ya 
uhifadhi na 
mtu 
atakayewajib
ika 

  11. Mtu atakayehusika na ucheleweshaji wa kuhamisha 
kasha lililoteuliwa kwenda bandari kavu, atalipa tozo 
zinazohusiana na uhifadhi. 

  
Aina ya 
makasha 
yatakayoha
mishwa 
kwenda 
bandari kavu 

 12.-(1) Bandari itahamisha makasha ya ndani ya nchi 
kwenda kwenye bandari kavu. 
 (2) Bila kuathiri aya ndogo ya (1), mwendeshaji wa gati 
la bandari atahamisha kasha linalopita kwenda nchi jirani 
lililokaa bandarini muda mrefu zaidi ya kipindi cha bure kwenda 
bandari kavu kwa gharama itakayolipwa na mpokeaji mzigo. 

  
SEHEMU YA TATU 

VIWANGO NA GHARAMA CHINI YA UTARATIBU WA UONGEZAJI 
WA BANDARI 

  
Gharama za 
uondoshaji 

 13. Mwendeshaji wa gati la bandari au bandari kavu 
atatoza Dola za Marekani mia moja kwa kasha lenye ukubwa 
sawa futi ishirini na Dola za Marekani mia moja hamsini kwa 
kasha lenye ukubwa sawa na futi arobaini kama malipo ya 
uondoshaji baada ya kuisha kwa kipindi cha bure. 

  
Malipo ya 
uhifadhi 
katika bandari 
kwa makasha 
ya ndani 

 14. Mwendeshaji wa gati la bandari atatoza tozo ya 
uhifadhi kwa kasha la ndani ya nchi litakalochukuliwa na mteja 
kutoka bandarini kama ifuatavyo: 

 (a) Dola za Marekani ishirini kwa kasha lenye ukubwa 
sawa na futi ishirini na Dola za Marekani arobaini 
kwa kasha lenye ukubwa sawa na futi arobaini 
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kutoka siku ya sita hadi siku ya kumi na tano baada 
ya kipindi cha bure; na 

 (b) Dola za Marekani arobaini kwa kasha lenye ukubwa 
sawa na futi ishirini na Dola za Marekani themanini 
kwa kasha lenye ukubwa sawa na futi arobaini 
kutoka siku ya kumi na sita na kuendelea baada ya 
kipindi cha bure. 

  
Malipo ya 
uhifadhi 
katika bandari 
kavu kwa 
makasha ya 
ndani 
 

 15. Bandari kavu itatoza tozo ya uhifadhi wa kasha la 
ndani ya nchi kama ifuatavyo: 

(a) Dola za Marekani ishirini kwa kasha lenye ukubwa 
sawa na futi ishirini na Dola za Marekani arobaini 
kwa kasha lenye ukubwa sawa na futi arobaini 
kutoka siku ya nane hadi siku ya kumi na tano baada 
ya kipindi cha bure; na; 

 (b) Dola za Marekani arobaini kwa kasha lenye ukubwa 
sawa na futi ishirini na Dola za Marekani themanini 
kwa kasha lenye ukubwa sawa na futi arobaini 
kutoka siku ya kumi na sita na kuendelea baada ya 
kipindi cha bure. 

  
Malipo ya 
uhifadhi kwa 
makasha 
yanayopita 
kwenda nchi 
jirani 
 

 16. Malipo ya uhifadhi kwa makasha yanayopita 
kwenda nchi jirani yaliyochukuliwa na mteja kutoka katika 
bandari au bandari kavu itakuwa kama ifuatavyo: 

(a) Dola za Marekani ishirini kwa kasha lenye ukubwa 
sawa na futi ishirini na Dola za Marekani arobaini 
kwa kasha lenye ukubwa sawa na futi arobaini 
kutoka siku ya kumi na sita hadi siku ya ishirini na 
moja baada ya kipindi cha bure; 

 (b) Dola za Marekani arobaini kwa kasha lenye ukubwa 
sawa na futi ishirini na Dola za Marekani themanini 
kwa kasha lenye ukubwa sawa na futi arobaini 
kutoka siku ya ishirini na mbili na kuendelea baada 
ya kipindi cha bure. 

  
Tozo ya 
ukaguzi wa 
forodha 

 17. Bandari au bandari kavu itatoza Dola za Marekani 
tisini kwa kasha lenye ukubwa sawa na futi ishirini na Dola za 
Marekani mia moja arobaini kwa kasha lenye ukubwa sawa na 
futi arobaini kwa ukaguzi wa forodha. 
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Mabadiliko 
ya hadhi ya 
mzigo 

 18. Bandari au bandari kavu itatoza Dola za Marekani 
themanini kwa kasha lenye ukubwa sawa na futi ishirini na Dola 
ya Marekani mia moja thelathini na tano kwa kasha lenye 
ukubwa sawa na futi arobaini kwa ajili ya mabadiliko ya hadhi 
ya mzigo. 

  
Fidia kwa 
ucheleweshaji 
wa utoaji 
makasha 

 19. Bandari au bandari kavu itamfidia mpokeaji mzigo 
kwa ucheleweshaji wa utoaji kasha endapo mpokeaji mzigo 
huyo yuko tayari na anataka kupokea kasha kama 
itakavyoelekezwa na Shirika. 

  
SEHEMU YA NNE 

MASHARTI YA JUMLA 
  
Mfumo wa 
ufuatiliaji  

 20. Mwendesha bandari atatengeneza mfumo wa 
kielektroniki wa kufuatilia utoaji makasha kupitia bandari kavu.   

  
Uunganishaji 
mifumo  
 

 21. Mwendeshaji wa gati la bandari au bandari kavu 
ataunganisha mifumo ili kuwezesha ushughulikiaji wa nyaraka 
za uondoshaji wa mzigo.   

  
 
Ufutaji wa 
Amri 
SMTRA/3/2009 

 

 22. Amri ya Tozo ya Muda Mrefu ya Bandari Kavu Na. 
SMTRA/3/2009 imefutwa. 

 
 
Dar es Salaam,      KAIMU ABDI MKEYENGE 
  17 JUNI, 2022                      Mkurugenzi Mkuu 
 
 


